ब्रेकिंग

National Launch of India Labourline – A glimmer of hope for informal workers

वर्किंग पीपल्स चार्टर (डब्ल्यूपीसी) ने आजीविका ब्युरोसह 18 सप्टेंबर 2021 रोजी मुंबईतील प्रेस क्लबमध्ये कामगारांसाठी राष्ट्रीय हेल्पलाइन सुरू केली.

इंडिया लेबरलाइन म्हणून ओळखली जाणारी हेल्पलाईन 16 जुलै 2021 पासून कार्यरत आहे आणि त्याचे मुख्यालय मुंबईत आहे. गेल्या दोन महिन्यांत हेल्पलाईनला 2497 कॉल आले आहेत आणि दिल्ली, राजस्थान, उत्तर प्रदेश, हरियाणा, पंजाब, जम्मू काश्मीर, मध्य प्रदेश, ओडिशा, महाराष्ट्र, कर्नाटक, केरळ, तेलंगणा आणि तामिळनाडू या राज्यांमधून संकटात असलेल्या 507 कामगारांना मध्यस्थी प्रदान केली आहे. समस्येचे निराकरण करण्यासाठी एक चौकट तयार करण्याच्या आणि कामाच्या ठिकाणी कामगारांना येणाऱ्या समस्यांसाठी कायदेशीर मदत आणि मध्यस्थी सेवा पुरवण्यातील अंतर कमी करण्यासाठी तातडीच्या प्रतिसादात हे सुरू करण्यात आले. अशा संसाधनांचा अभाव कोविड -१ pandemic साथीच्या काळात कामगारांनी सहन केलेल्या दुर्दशेचा स्पष्ट पुरावा होता. सध्या अकार्यक्षम प्रशासन आणि प्रशासन आणि मानवी आणि आर्थिक संसाधनांच्या अनुपस्थितीमुळे त्रस्त असलेल्या कामगार विभागाला बळकट आणि सुधारित करण्याच्या गरजेवरही साथीच्या रोगाने भर दिला.

माहिती, सल्ला, मध्यस्थी आणि कायदेशीर मदत पुरवण्याबरोबरच, हेल्पलाईनवरील दूरसंचार सल्लागारांना कामगारांना फोनवर प्रथम स्तरावरील समुपदेशन/हस्तक्षेप प्रदान करण्याचे प्रशिक्षण दिले जाते. त्यानंतर, कामगारांची प्रकरणे संबंधित ‘राज्य सुविधा केंद्रांकडे’ सोपविली जातात जी हेल्पलाइनमध्ये नोंदणीकृत कायदेशीर विवादांमध्ये क्षेत्रीय पातळीवर हस्तक्षेप करण्यास जबाबदार असतात. राज्य केंद्र सध्या खालील राज्यांमध्ये कार्यरत आहेत: महाराष्ट्र, दिल्ली, उत्तर प्रदेश, कर्नाटक आणि तेलंगणा. हेल्पलाईन कामगारांना योग्य भागधारकांशी जोडून सहाय्य करते, जसे की, पोलीस, कामगार विभाग, इ. ज्या प्रकरणांमध्ये सर्व मध्यस्थी किंवा संदर्भ अयशस्वी झाले आहेत, कामगारांना भारतातील न्यायालयात जाण्यासाठी मदत पुरवली जाते.

डब्ल्यूपीसी आणि आजीविका ब्युरोद्वारे होस्ट केलेल्या या प्रक्षेपण कार्यक्रमाचे मुख्य कारण म्हणजे इंडिया लेबरलाईनबाबत जनजागृती करणे. विविध आणि निपुण पार्श्वभूमीशी संबंधित अनेक मान्यवरांच्या उपस्थितीने हा कार्यक्रम संपन्न झाला आणि प्रक्षेपणानंतर साथीच्या अर्थव्यवस्थेतील स्थलांतरित कामगारांची दुर्दशा आणि स्थलांतरितांच्या मदतीसाठी हाती घेतल्या जाणाऱ्या संभाव्य कायदेशीर प्रतिसादांवर भाष्य करणारी टिप्पणी अंतर्दृष्टीपूर्ण होती.

प्रक्षेपणाच्या वेळी चर्चा सुरू करून, डब्ल्यूपीसी सदस्य संतोष पुनिया आणि दिव्या वर्मा यांनी इंडिया लेबोरलाइनवर एक व्यापक सादरीकरण केले. सादरीकरणाने कामगारांच्या काही स्तरांसमोर येणाऱ्या अडचणींवर प्रकाश टाकला आणि असे म्हटले की, “इंडिया लेबोरलाइन ही स्थलांतरित कामगार आणि भारतातील अनौपचारिक क्षेत्रात काम करणा -या ज्यांना लॉकडाऊन दरम्यान सोडून देण्यात आले होते त्यांच्या मदतीची थेट प्रतिक्रिया आहे. या कामगारांना, विशेषतः, सरकारी साथीच्या पूर्ण अभावामुळे या साथीच्या रोगात स्वतःचा बचाव करण्यास भाग पाडले गेले. ”

या अंतर्दृष्टीपूर्ण सादरीकरणानंतर, मीना मेनन, राजीव खंडेलवाल आणि चंदन कुमार यांच्या टिपणांसह हा कार्यक्रम चालू राहिला आणि म्हणाले की “जेव्हा सरकारांनी त्यांना पूर्णपणे सोडून दिले तेव्हा या देशातील कामगार त्रस्त आहेत. इंडिया लेबोरलाइनला वचन दिलेले फायदे आणि जमिनीवरील वास्तव यातील अंतर भरून काढण्याची आशा आहे.
दिल्ली उच्च न्यायालयाचे माजी मुख्य न्यायाधीश अजित प्रकाश शाह यांनी सध्याच्या परिस्थितीबद्दल दुःख व्यक्त केले आणि म्हटले की “भारत अनेक विरोधाभासांचे राज्य आहे. आपल्याकडे लाखो कष्टकरी जनता आहे जी दररोज संघर्ष करत आहे, राज्य त्यांना पुरेसे फायदे देण्यास नकार देते. ”

इंदिरा जयसिंग, माजी अॅड. भारताचे सॉलिसिटर जनरल, “गेल्या उन्हाळ्यात झालेल्या सामूहिक निर्वासनाची आठवण अजूनही आमच्या मनात ताजी आहे. आपण हे लक्षात ठेवले पाहिजे की कामगार आपला देश घडवतात आणि या संकटाच्या वेळी आपण त्यांच्या वेदना कमी करण्यासाठी सर्व प्रयत्न केले पाहिजेत. ”

बाबा आढाव, हमाल पंचायत आणि वर्किंग पीपल्स चार्टर नेटवर्कचे संस्थापक अध्यक्ष, “वर्तमान शासन अयशस्वी झाल्यावर WPC आणि आजीविका ब्युरोने समांतर कामगार प्रशासन यंत्रणा स्थापित करण्याचा हा प्रयत्न केला आहे.”

मुंबई उच्च न्यायालयाच्या वरिष्ठ वकील आणि वर्किंग पीपल्स चार्टर नेटवर्कच्या कार्यकारी समितीच्या सदस्या गायत्री सिंह यांनी हेल्पलाईनद्वारे पुढाकार घेतलेल्या मध्यस्थी धोरणांचे कौतुक व्यक्त करून सत्राचा समारोप केला, “आमचे न्यायिक संस्था देखील या युगात अपयशी ठरल्या आहेत म्हणून आम्ही नवीन मार्गांचा विचार करणे आणि लहान वादांसाठी मध्यस्थी करणे आदर्श आहे. ”

Mumbai Centre – Amruta Paradkar
Bangalore – Abhay Kumar and Nalini Shekhar
Hyderbad – Varghese Theckanath
Delhi – Ramendra Kumar
Lucknow – Sandeep Khare
National Coordinator, India Labourline – Chandan Kumar (WPC)
Mumbai Coordinator, India Labourline – Deepak Paradkar (Aajeevika Bureau)
Media Contact: Pratik Kumar (Delhi), Chinmayi Naik (Mumbai)
Email: workerscharterprocess@gmail.com
Head Office: 4th floor, Panchratna Building, Opp. Chandelier Court, L R Papan Marg, Worli, Mumbai- 400018
Phone number: 022-40129763
Website – https://workingpeoplescharter.in/
Facebook: @IndiaWpc
Twitter: @IndiaWpc
Insta: @IndiaWpc

ashish more

ह्या डिजिटल बातमीपत्राचे संपादक हे श्री आशिष भालचंद्र मोरे है असून ते माहीती अधिकार व प्रञकार संरक्षण समिती महाराष्ट्र चे मुबंई शहर अध्यक्ष आहे. ●या पोर्टलमध्ये प्रसिध्द झालेल्या बातम्यांशी व मजकुराशी संपादक मंडळ सहमत असेलच असे नाही(मुबंई न्यायालय अंतर्गत)●

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Don`t copy text!